พานาโซนิคมอบผลิตภัณฑ์สนับสนุนนักเตะเยาวชนชลบุรี อคาเดมี่
เสริมคุณภาพชีวิตที่ดีและมีความปลอดภัยระหว่างฝึกซ้อม
กลุ่มบริษัทพานาโซนิคในประเทศไทย และ สโมสรชลบุรี เอฟ.ซี. นำทีมผู้บริหารร่วมเยี่ยมชมศูนย์ฝึกฟุตบอล ชลบุรี อคาเดมี่ อ.บ้านบึง จ.ชลบุรี พร้อมมอบผลิตภัณฑ์พานาโซนิค สนับสนุนนักเตะเยาวชนไทยให้มีคุณภาพชีวิตที่ดี มีความสะดวกสบาย และปลอดภัยในการฝึกซ้อม ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งของการดำเนินกิจกรรมเพื่อสังคมภายใต้โครงการ “พานาโซนิค แคร์” (Panasonic Cares)
![](https://www.thewave-online.com/wp-content/uploads/2024/03/001_ฮิเดคาสึ-อิโตะ-1024x683.jpg)
มร.ฮิเดคาสึ อิโตะ ซีอีโอ กลุ่มบริษัทพานาโซนิค ในประเทศไทย กล่าวว่า “พานาโซนิค แคร์” (Panasonic Cares) เป็นโครงการเพื่อสังคมของกลุ่มบริษัทพานาโซนิคในประเทศไทยที่ดำเนินงานภายใต้เจตนารมณ์ For the Wellbeing of People, Society and the Planet การดำเนินธุรกิจที่ใส่ใจในสุขภาพ ความเป็นอยู่ที่ดี ความปลอดภัย ความสะดวกสบายของผู้คน สังคม และทุกชีวิตบนโลกอย่างยั่งยืน สอดคล้องกับแนวคิด Sustainable Development Goals (SDGs) โดยได้เริ่มดำเนินกิจกรรมร่วมกับชุมชนในจังหวัดที่มีโรงงานพานาโซนิคตั้งอยู่ อาทิ กิจกรรมมอบหลอดไฟ LED ประหยัดพลังงาน ให้แก่โรงพยาบาลน้ำพองและโรงพยาบาลอุบลรัตน์ จังหวัดขอนแก่น กิจกรรม Panasonic HERO RUN for Charity 2023 ช่วยเหลือผู้ป่วยยากไร้มูลนิธิรามาธิบดีฯ กิจกรรม Panasonic Cares & FD Green ปลูกต้นไม้คืนป่าให้ชุมชน จังหวัดขอนแก่น และกิจกรรมปรับปรุงสวิตช์และเต้ารับไฟฟ้าในห้องเรียน โรงเรียนบ้านช้าง จังหวัดพระนครศรีอยุธยา เป็นต้น
สำหรับจังหวัดชลบุรีนั้น ถึงแม้ว่าจะไม่มีโรงงานของพานาโซนิคตั้งอยู่ แต่ก็นับว่าเป็นจังหวัดที่พานาโซนิคมีความผูกพัน เนื่องจากกลุ่มบริษัทพานาโซนิคฯ ได้เป็นผู้ให้การสนับสนุนหลักทีมฟุตบอลชลบุรี เอฟ.ซี. มา 2 ฤดูกาลจนถึงปัจจุบัน (2022-2024) อีกทั้ง “โค้ชเฮง” วิทยา เลาหกุล ประธานฝ่ายเทคนิค และหัวหน้าผู้ฝึกสอน สโมสรชลบุรี เอฟ.ซี. ยังเคยเป็นนักกีฬาและหัวหน้าโค้ชทีม “พานาโซนิค คลับ” หรือ “กัมบะ โอซาก้า” ซึ่ง พานาโซนิคประเทศญี่ปุ่นให้การสนับสนุนอยู่เช่นกัน กิจกรรมในครั้งนี้ จึงเปรียบเสมือนการตอกย้ำความร่วมมือเพื่อสนับสนุนและพัฒนาศักยภาพของนักฟุตบอลไทยสู่ระดับสากล โดยพานาโซนิคมีแนวคิด “สร้างคนก่อนสร้างผลิตภัณฑ์” การจะสร้างผลิตภัณฑ์ที่ดีขึ้นมาได้นั้น จำเป็นจะต้องสร้างบุคลากรที่เหมาะสมขึ้นมาก่อน ซึ่งเป็นแนวคิดที่สอดคล้องกับทีมฟุตบอลชลบุรี เอฟ.ซี. ที่มุ่งมั่นในการสร้างและพัฒนาเยาวชนเพื่อให้เป็นนักฟุตบอลอาชีพที่มีคุณภาพเพื่อรับใช้ชาติต่อไป
โดยกลุ่มพานาโซนิคในประเทศไทย ได้มอบผลิตภัณฑ์พานาโซนิคที่มีคุณภาพและเป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อมให้กับศูนย์ฝึกฟุตบอลชลบุรี อคาเดมี่ (CHONBURI ACADEMY) ประกอบด้วย สมาร์ททีวีขนาด 65 นิ้ว จำนวน 1 เครื่อง เครื่องซักผ้า จำนวน 1 เครื่อง ตู้เย็น จำนวน 1 เครื่อง ชุดหลอดไฟแอลอีดีแบบยาว แสงสีขาว ขนาด 22 วัตต์ จำนวน 140 ชุด และหลอดไฟแอลอีดี อีโค แสงสีขาว ขนาด 14 วัตต์ จำนวน 100 หลอด เพื่อเป็นการสนับสนุนและส่งเสริมให้เยาวชนนักฟุตบอล ผู้ฝึกสอนและผู้ดูแล ได้มีคุณภาพชีวิตที่ดี สะดวกสบาย และมีความปลอดภัยในการฝึกซ้อม สามารถพัฒนาตนเองสู่การเป็นนักฟุตบอลอาชีพ เป็นกำลังสำคัญให้กับประเทศไทยต่อไปได้”
![](https://www.thewave-online.com/wp-content/uploads/2024/03/002_คุณวิทยา-คุณปลื้ม-1024x683.jpg)
ทางด้าน นายวิทยา คุณปลื้ม ประธานสโมสรชลบุรี เอฟ.ซี. กล่าวว่า “สโมสร ชลบุรี เอฟ.ซี. ได้เริ่มทำฟุตบอลมาตั้งแต่ฟุตบอลไทยยังเป็นสมัครเล่น จนกระทั่งตอนนี้ เข้าสู่ระบบอาชีพอย่างเต็มตัว ซึ่งตลอดระยะเวลากว่า 30 ปีที่ผ่านมาชลบุรีมีปณิธานอันแน่วแน่ ด้วยการสร้างรากฐานทำทีมมาจากระดับเยาวชน สนับสนุน และส่งเสริม พัฒนาต่อเนื่องทีละขั้น จนก้าวขึ้นไปสู่ทีมชุดใหญ่ และทีมชาติไทย โดยการดำเนินงานด้วยระบบการพัฒนาแบบนี้ ต้องใช้ระยะเวลา และงบประมาณจำนวนมาก ซึ่งการสนับสนุนจากกลุ่มบริษัทพานาโซนิคในประเทศไทย ทั้ง 2 ฤดูกาลนี้ถือเป็นส่วนสำคัญของการสร้างรากฐานดังกล่าว
สำหรับที่มาของการจัดตั้งศูนย์ฝึกฟุตบอล “ชลบุรี อคาเดมี่” (CHONBURI ACADEMY) เกิดจากการเล็งเห็นความสำคัญของฟุตบอลอาชีพที่ได้เข้ามามีบทบาทในวงการฟุตบอลของประเทศไทย จึงก่อตั้ง “ชลบุรี อคาเดมี่” (CHONBURI ACADEMY) ศูนย์ฝึกฟุตบอลเยาวชนเต็มรูปแบบ ในปี 2551 โดยมีเป้าหมายสำคัญคือการยกระดับคุณภาพชีวิตของเยาวชนไทยทั่วประเทศที่ชื่นชอบฟุตบอลให้ก้าวสู่การเป็นนักฟุตบอลอาชีพ สามารถสร้างมีรายได้ดูแลตัวเองและครอบครัว”
![](https://www.thewave-online.com/wp-content/uploads/2024/03/003_คุณวิทยา-เลาหกุล-1024x683.jpg)
นายวิทยา เลาหกุล (โค้ชเฮง) ประธานฝ่ายเทคนิค และหัวหน้าผู้ฝึกสอน สโมสร ชลบุรี เอฟ.ซี. กล่าวว่า “ชลบุรี อคาเดมี่ ตั้งอยู่ที่อำเภอบ้านบึง จังหวัดชลบุรี มีพื้นที่ประมาณ 80 ไร่ แบ่งออกเป็น สนามฟุตบอลสำหรับฝึกซ้อมและการแข่งขันภายใต้มาตรฐานฟุตบอลอาชีพในประเทศไทย พื้นที่พัฒนาฝีเท้าของเยาวชนขั้นพื้นฐาน โรงอาหาร ห้องออกกำลัง ห้องนอน สระว่ายน้ำ ห้องซักผ้า เป็นต้น การสนับสนุนของกลุ่มบริษัทพานาโซนิคในประเทศไทยครั้งนี้ ถือเป็นอีกหนึ่งความร่วมมือที่สำคัญในการพัฒนาศูนย์ฝึกฟุตบอล ชลบุรี อคาเดมี่ ให้มีความสะดวกสบาย มีความปลอดภัย มีแสงสว่างที่ได้มาตรฐานในการฝึกซ้อม ที่จะช่วยส่งเสริมคุณภาพการฝึกซ้อมให้มีประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้น”
ปัจจุบัน มีนักเตะเยาวชนอายุ 12-18 ปี จำนวนกว่า 100 คน ที่เข้าร่วมทีม โดยในแต่ละปีทางสโมสรจะทำการคัดเลือกเยาวชนจากทั่วประเทศไทยที่ชื่นชอบและมีความสามารถในการเล่นฟุตบอล โดยจะเดินทางไปค้นหาในจังหวัดต่าง ๆ รวมถึงการประกาศรับสมัครเยาวชนที่สนใจ ในส่วนของรูปแบบการฝึกซ้อมจะเริ่มจากการสร้างเบสิคฟุตบอลและความเข้าใจในระบบการเล่น โดยจะวางระบบเพื่อพัฒนานักเตะในแต่ละช่วงวัยอย่างชัดเจน เพื่อให้ได้เรียนรู้เบสิคและทักษะฟุตบอลตามความเหมาะสม จากนั้นจะเป็นการติดตามผลงานเพื่อค้นหาแนวทางในการเสริมสร้างจุดแข็งต่อไป กว่า 16 ปีที่ผ่านมา ชลบุรี อคาเดมี่ สามารถผลิตนักเตะชื่อดังมากมาย กว่าร้อยชีวิต ที่ก้าวขึ้นมาเป็นกำลังหลักของทีมสโมสรชลบุรี เอฟ.ซี. และมีชื่อติดทีมชาติไทยชุดใหญ่ ด้วยเช่นกัน อาทิ วรชิต กนิฐศรีบำเพ็ญ, กฤษดา กาแมน, ชาญณรงค์ พรมศรีแก้ว, สิทธิโชค ภาโส, สหรัฐ สนธิสวัสดี, ฉัตรมงคล เรืองธนโรจน์, พงศกร ตรีสาตร์ เป็นต้น
![](https://www.thewave-online.com/wp-content/uploads/2024/03/27C6471-1024x683.jpg)